ShawarwarinFasaha

Wi-Fi Jama'a | Koyi yadda ake kula da kanku tare da waɗannan matakai masu sauƙi

Maɓallan kiyaye tsaro akan hanyar sadarwar Wi-Fi ta jama'a

jama'a wifi network

Samun shiga Intanet yawanci ba matsala ba ne lokacin da kuke cikin iyakokin gidan ku: yana da aminci, mai sauƙin haɗawa da shi, kuma babu cunkoso, sai dai idan duk dangi suna kallon Netflix akan na'urori daban-daban guda biyar. Duk da haka, lokacin da kuka fito, labarin daban ne. Kuna iya samun damar Wi-Fi na jama'a a wurare fiye da kowane lokaci, yana ba ku damar tuntuɓar ku ko ci gaba da aiki daga ko'ina. Amma haɗawa da Intanet ba shi da sauƙi ko amintacce kamar yadda yake a cibiyar sadarwar gida.

Cibiyar sadarwar Wi-Fi ta jama'a ba ta da tsaro a zahiri fiye da keɓaɓɓen cibiyar sadarwar ku saboda ba ku san wanda ya saita ta ko kuma wanda ke haɗa ta ba. Da kyau, ba za ku taɓa yin amfani da shi ba; yana da kyau ka yi amfani da wayar salularka azaman wuri mai zafi maimakon. Amma don lokutan da hakan ba shi da amfani ko ma mai yiwuwa, har yanzu kuna iya iyakance yuwuwar lalacewar Wi-Fi ta jama'a tare da ƴan matakai masu sauƙi.

Ku san wanda za ku dogara

Wannan yana da alaƙa da batu na baya, amma duk lokacin da zai yiwu. Tsaya ga sanannun cibiyoyin sadarwa, kamar Starbucks. Wataƙila waɗannan cibiyoyin sadarwa na Wi-Fi ba za su zama abin tuhuma ba saboda mutane da kamfanonin da ke sarrafa su sun riga sun sami kuɗi daga gare ku.

Babu wata hanyar sadarwar Wi-Fi ta jama'a da ke da cikakkiyar aminci, wanda ya dogara da wanda ke tare da ku kamar yadda yake kan wanda ya samar da ita. Amma dangane da tsaro na dangi, sanannun lambobi galibi suna yin ƙazamin hanyar sadarwar Wi-Fi na jama'a wanda ke nunawa akan wayarka a cikin kantin sayar da kayayyaki, ko kuma akan hanyar sadarwa na ɓangare na uku da baku taɓa jin labarinsu ba.

Waɗannan na iya zama halal, amma idan wani mai wucewa zai iya haɗawa kyauta, menene amfanin mutanen da ke tafiyar da hanyar sadarwar? Ta yaya suke samun kudi? Babu wata ƙa'ida mai wuya ko sauri don amfani, amma yin amfani da ɗan hankali kaɗan ba ya cutarwa.

Idan za ku iya, tsaya kan hanyoyin sadarwar Wi-Fi na jama'a gwargwadon yiwuwa. A cikin sabon birni, haɗa zuwa Wi-Fi a shago ko cafe da kuka taɓa amfani da su a baya, misali. Yawancin hanyoyin sadarwar da kuke shiga, mafi kusantar za ku yi tuntuɓe akan wanda ba ya kula da bayanan ku kuma yana yin bincike a hankali yadda ya kamata.

Yi amfani da VPN

Ya zuwa yanzu mafi inganci dabara don zama lafiya akan Wi-Fi na jama'a shine shigar da VPN ko abokin ciniki na cibiyar sadarwa mai zaman kansa akan na'urorinku. Domin a taqaice bayani ga masu son sani menene vpn- VPN yana ɓoye bayanan da ke tafiya zuwa kwamfutar tafi-da-gidanka ko wayarku, kuma yana haɗa su zuwa amintaccen uwar garken, wanda a zahiri yana sa ya zama da wahala ga sauran mutane a hanyar sadarwar, ko duk wanda ke aiki da shi, don ganin abin da kuke yi ko ɗaukar naku. bayanai.

Babu shakka sabis ɗin ya cancanci biyan kuɗi, saboda mafita na VPN kyauta sun fi yuwuwar samun kuɗi ta wasu tallan inuwa ko ayyukan tattara bayanai waɗanda aka fi nisantar da su.

Tsaya tare da HTTPS

Makonni biyun da suka gabata, Google Chrome yana sanar da ku lokacin da rukunin yanar gizon da kuke ziyarta ke amfani da haɗin HTTP da ba a ɓoye ba maimakon ɓoyewa. HTTPS rufaffen ta hanyar yiwa wanda ya gabata lakabi "Ba amintattu ba". Bi wannan gargaɗin, musamman akan Wi-Fi na jama'a. Lokacin da kake lilo akan HTTPS, mutanen da ke kan hanyar sadarwar Wi-Fi ɗaya kamar yadda ba za ka iya snoping a kan bayanan da ke tafiya tsakaninka da uwar garken gidan yanar gizon da kake haɗawa da su ba. A cikin HTTP? Yana da sauƙi a gare su don ganin abin da kuke yi.

Kar a ba da bayanai da yawa akan wi-fi na jama'a

Yi hankali sosai lokacin yin rajista don samun damar Wi-Fi na jama'a idan an nemi babban adadin bayanan sirri, kamar adireshin imel ko lambar waya. Idan dole ne ka haɗa kai da cibiyoyin sadarwa irin wannan, ka tsaya kan wuraren da ka amince kuma ka yi la'akari da amfani da madadin adireshin imel ban da na farko.

Shaguna da gidajen cin abinci waɗanda ke yin wannan suna son su iya gane ku a cikin wuraren Wi-Fi da yawa da kuma daidaita tallace-tallacen su daidai, don haka ya rage naku don yanke shawara idan damar Intanet kyauta ya cancanci diyya.

Bugu da ƙari, shiga cikin ƴan dandamali na Wi-Fi na jama'a kamar yadda zai yiwu. Shin wayarku ko kamfanin kebul suna ba da wuraren Wi-Fi kyauta a wurin da kuke yanzu, misali? Idan za ku iya haɗawa ta hanyar sabis ɗin da kuka riga aka yi rajista don shi, to hakan ya fi dacewa don ba da bayanan ku ga wani rukunin kamfanoni.

Barin amsa

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.